แปลง Power supply คอมพิวเตอร์ มาใช้เองกันดีกว่า

• 22 Replies
  • 62642 Views

0 Members และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้

*

Offline E27GUW

• สมาชิกใหม่ ขาซุ่ม
  • *
  • 32
อยากทำเป็นมั่งจัง...ช่วยสอนหน่อยได้มัยครับ..ท่านใดต้องการอุปกรณ์จำพวก HDD, motherboard , Power supply, Mornitor อื่นๆเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์ ติดต่อมานะครับ  แต่บอกก่อนนะครับว่าทุกอย่างที่ว่ามาเสียหมดแล้ว..ถ้าหากจะเอาไปแก้ไขดัดแปลงก็ได้เลย..ฟรีครับไม่คิดตังค์สำหรับเพื่อนสมาชิก....banleang@gmail.com

« Last Edit: 11 ตุลาคม 2011, 12:32:45 by E27GUW »

*

Offline AG6BE

• เพื่อนบ้าน
  • สมาชิกขั้นกลาง
  • *
  • 118
ทำให้ผมบ้าง จะเอาไปขับเครื่องสัก 200W
 43gif

อิอิ..... มิบังอาจครับ ขั้นต้นอย่างผมได้รับอนุญาตให้ใช้แค่ 10 วัตต์ครับ เลยมีสิทธิ์ทดลองทำได้แค่ไม่เกิน 10 วัตต์ครับ  35gif

แต่ Switching Power Supply เหมาะสำหรับ VHF แต่ย่าน HF นั้นไม่ค่อยเหมาะ เพราะมันจะผลิตคลื่นรบกวนความถี่ต่ำมากมาย สังเกตง่าย โดยการนำเครื่องวิทยุย่าน VHF เข้าไปไกล้ ๆ คอมพิวเตอร์ หรือ PSU จะได้ยินสัญญาณรบกวนออกมามาก HF จะโดนมากกว่านั้นครับ ดังนั้น PSU ที่เหมาะสมสำหรับ HF จึงเป็น Linear regulators ซึ่งผลิตคลี่นแปลกปลอมน้อยกว่าครับ

*

Offline HS3VCP

• I'm Sek
  • ผู้ดูแลเว็บไซต์
  • สมาชิกขั้นเทพ
  • *
  • 1450
ทำให้ผมบ้าง จะเอาไปขับเครื่องสัก 200W
 43gif

อิอิ..... มิบังอาจครับ ขั้นต้นอย่างผมได้รับอนุญาตให้ใช้แค่ 10 วัตต์ครับ เลยมีสิทธิ์ทดลองทำได้แค่ไม่เกิน 10 วัตต์ครับ  35gif

แต่ Switching Power Supply เหมาะสำหรับ VHF แต่ย่าน HF นั้นไม่ค่อยเหมาะ เพราะมันจะผลิตคลื่นรบกวนความถี่ต่ำมากมาย สังเกตง่าย โดยการนำเครื่องวิทยุย่าน VHF เข้าไปไกล้ ๆ คอมพิวเตอร์ หรือ PSU จะได้ยินสัญญาณรบกวนออกมามาก HF จะโดนมากกว่านั้นครับ ดังนั้น PSU ที่เหมาะสมสำหรับ HF จึงเป็น Linear regulators ซึ่งผลิตคลี่นแปลกปลอมน้อยกว่าครับ

ขอบคุณครับ
ถ้ามีโอกาส ก็น่าลองดูเหมือนกัน
ว่าจะลอง 27 MHz เค้าก็ไม่ให้ตั้งสถานีซะนี่ (ไม่มีตังซื้อเครื่องล่ะไม่ว่า 555 ) 13gif

*

Offline ♨♨ ᎻᏚ3Ꭲ☯Ꭲ ⚡⚡

• AR ชัยภูมิลุ่มลำชี
  • สมาชิกขั้นสูง
  • *
  • 403
  • พล.เสายาง
แจ๋วจริงๆ
ส่งด้วยใจ ไปให้ถึง ซึ่งมิตรภาพ

www.facebook.com/hs3tot

*

Offline HS3TMV

• *
  • 179
อยากทำเป็นมั่งจัง...ช่วยสอนหน่อยได้มัยครับ..ท่านใดต้องการอุปกรณ์จำพวก HDD, motherboard , Power supply, Mornitor อื่นๆเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์ ติดต่อมานะครับ  แต่บอกก่อนนะครับว่าทุกอย่างที่ว่ามาเสียหมดแล้ว..ถ้าหากจะเอาไปแก้ไขดัดแปลงก็ได้เลย..ฟรีครับไม่คิดตังค์สำหรับเพื่อนสมาชิก....banleang@gmail.com

งึดหลายครับ จัดไปเลยพี่ใตรมีของดีเอามาแบ่งกันชม ใครมีของขมเอามาแบ่งกันชิม( ดีวัวครับ ) น้องอยากเฮ็ดเป็นนำ ครับ
HS3TMV….. WWW.FACEBOOK.COM/HS3TMV
ขาหวิดดิน หากินบนที่สูง

*

Offline HS3UPK

• *
  • 180
  • ไม่เสียสละชัยชนะไม่เกิด
 45gif 67gif 67gif 67gif  จังอันแน่ครับ

*

• I'm Sek
  • *
  • 1450
ขุดกระทู้แป้บนึง ช่วงนี้มีคนถามเข้ามาเยอะ บางทีก็ออกอาการลืม เอามาหน้าแรกๆจะได้หาง่ายหน่อย

*

• I'm Sek
  • *
  • 1450
อันนี้เอาไว้เพิ่มเติมเผื่อใครงง